Bổ nhiệm Giám quản Tông tòa giáo phận Nha Trang

Hôm nay, ngày 23 tháng 07 năm 2022, Đức Tổng giám mục Marek Zalewski, Sứ thần Toà Thánh tại Singapore kiêm Đại diện Tòa Thánh không thường trú tại Việt Nam thông báo:

Đức thánh cha Phanxicô đã chấp thuận cho Đức cha Giuse Võ Đức Minh từ nhiệm sứ vụ Giám mục Chính toà giáo phận Nha Trang; đồng thời, bổ nhiệm Đức cha Giuse Nguyễn Chí Linh, Tổng Giám mục Tổng Giáo phận Huế, làm Giám quản Tông tòa giáo phận Nha Trang “trống tòa và theo ý Toà Thánh” (sede vacante et ad nutum Sanctae Sedis).

Linh mục Giuse Đào Nguyên Vũ

* * * * *

bo nhiem giam quan tong toa giao phan nha trang 1

Tiểu sử Đức Giám mục Giuse Võ Đức Minh

- 10-09-1944: sinh tại Mỹ Đức, Lệ Thủy, Quảng Bình

- 1951 – 1956: học cấp 1 tại Thành phố Đà Lạt

- 1956 – 1965: học tại Tiểu chủng viện Thánh Giuse, Sài Gòn

- 1965 – 1966: học tại Đại chủng viện Thánh Giuse, Sài Gòn

- 1966 – 1971: học tại Đại chủng viện Thánh Carôlô, Giáo phận Lausanne, Genève, Fribourg (Thụy Sỹ), Đại học Fribourg, Thụy Sỹ, tốt nghiệp với học vịThạc sĩ Thần học Kinh Thánh (STL)

- 24-04-1971: thụ phong linh mục tại Fribourg do Đức Cha Simon-Hòa Nguyễn Văn Hiền, Giám mục giáo phận Đà Lạt

- Hè 1971: Phó xứ tại Kranken und Erholungsheim, Aachen, Đức

- Hè 1972: Phó xứ tại Notre Dame, Vevey, Thụy Sỹ; Quyền Quản xứ tại Notre Dame du Peuple, Genève, Thụy Sỹ 

- Hè 1973: Phó xứ tại Notre Dame des Neiges, Montréal, Canada 

- 1971 – 1974: học tại Giáo hoàng Học viện Kinh thánh (Biblicum-Roma), tốt nghiệp với học vị Thạc sĩ Kinh Thánh (SSL) 

- 1974: trở về giáo phận Đà Lạt; Giáo sư Kinh Thánh tại Đại chủng viện Minh Hòa, Đà Lạt, tại Giáo Hoàng Chủng viện Thánh Piô X, Đà Lạt, Đại chủng viện Thánh Giuse, Sài Gòn, Đại chủng viện Sao Biển, Nha Trang và một số Học viện của các Hội Dòng

- 03-1975 – 20-06-1991: thư ký của Đức cha Bartôlômêô Nguyễn Sơn Lâm, Giám mục Đà Lạt

- 03-1975 – 10-1975: quản lý Tòa Giám mục Đà Lạt

- 20-06-1991 – 9-11-2005: Linh mục Quản xứ Chánh Tòa Đà Lạt kiêm Quản hạt Đà Lạt

- 19-06-1999 – 09-11-2005: Linh mục Tổng Đại diện giáo phận Đà Lạt

- 09-11-2005: được Đức Thánh cha Bênêđitô XVI bổ nhiệm làm Giám mục Phó giáo phận Nha Trang 

- 15-12-2005: được truyền chức giám mục tại Nhà thờ Chánh Tòa Đà Lạt do Đức cha Phaolô Nguyễn Văn Hòa, Giám mục giáo phận Nha Trang chủ phong, Đức cha Phêrô Nguyễn Văn Nhơn, Giám mục giáo phận Đà Lạt và Đức cha Phaolô Bùi Văn Đọc, Giám mục giáo phận Mỹ Tho phụ phong

- 30-12-2005: tựu chức Giám mục Phó giáo phận Nha Trang 

- 04-12-2009: tiếp nối sứ vụ Giám mục Chánh tòa Nha Trang

Trong Hội đồng Giám mục Việt Nam, Đức cha Giuse Võ Đức Minh đã đảm nhiệm các trách vụ:

- 2007 – 2010: Phó Tổng thư ký Hội Đồng Giám mục Việt Nam

- 2007 – 2019: Chủ tịch Ủy Ban Kinh thánh trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam

 * * * * *

bo-nhiem-giam-quan-tong-toa-giao-phan-nha-trang-2.jpg

Tiểu sử Đức Tổng Giám mục Giuse Nguyễn Chí Linh

- 22-11-1949: Sinh tại xã Hải Thanh, Tĩnh Gia, Thanh Hoá

- 1955 – 1962: học tại trường Tiểu học giáo xứ Thanh Hải, Phan Thiết

- 1962 – 1967: học tại Tiểu chủng viện Nha Trang

- 1967 – 1968: học tại Trường Thiên Hựu, Huế

- 1968 – 1970: học tại Chủng viện Chúa Chiên Lành, Đà Lạt

- 1970 – 1977: học tại Giáo hoàng Học viện Thánh Piô X, Đà Lạt

- 1977 – 1992: sống với gia đình tại giáo xứ Song Mỹ, Nha Trang

- 30-12-1992: thụ phong linh mục cho giáo phận Nha Trang do Đức cha Phaolô Nguyễn Văn Hoà, Giám mục giáo phận Nha Trang

- 1992 – 1995: Phó xứ Phước Thiện, giáo phận Nha Trang

- 1995 – 2003: du học Paris, Pháp; tốt nghiệp với học vị Tiến sĩ Triết học

- 08-11-2003: trở về Việt Nam, làm giáo sư Đại chủng viện Sao Biển, Nha Trang

- 12-06- 2004: được Đức Thánh Cha Gioan Phaolô II bổ nhiệm làm Giám mục chính toà giáo phận Thanh Hoá

- 04-08-2004: được truyền chức giám mục tại Nhà thờ chính toà Thanh Hoá doĐức cha Phaolô Nguyễn Văn Hòa, Giám mục giáo phận Nha Trang chủ phong, Đức cha Giuse Ngô Quang Kiệt, Giám mục giáo Phận Lạng Sơn và Đức cha Giuse Vũ Văn Thiên, Giám mục giáo phận Hải Phòng phụ phong

- 2007: Giám quản Tông toà giáo phận Phát Diệm đến ngày 08 tháng 09 năm 2009

- 29-10-2016: Được bổ nhiệm làm Tổng Giám mục tổng giáo phận Huế, kiêmGiám quản Tông toà giáo phận Thanh Hoá đến ngày 27 tháng 06 năm 2018.

Trong Hội đồng Giám mục Việt Nam, Đức cha Giuse Nguyễn Chí Linh đã đảm nhiệm các trách vụ:

- 2004 – 2007: Chủ tịch Uỷ ban Giáo dân trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam

- 2007 – 2013: Phó Chủ tịch Hội đồng Giám mục Việt Nam

- 2013 – 2016: Chủ tịch Uỷ ban Mục vụ Di dân trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam

- Từ tháng 10/2016 đến nay: Chủ tịch Hội đồng Giám mục Việt Nam.

(hdgmvietnam.com 23.07.2022)

Khách truy cập

Hôm nay:4262
Hôm qua:15126
Tuần này:19388
Tháng này277587
Số Lượt Truy Cập:37573781
Số khách đang Online 322